![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIMOX0RyvpN7KMn85zRM33v16CiCOytMEkylYygiyTE1blO5fer41lWdb1GpaMuDkhF83VW_q-eKilDFMXCbyZxkXXjaqJTD1DemUTyfdFGjon33pgZjKz6mGEMDLRB3U96eOvdCNkj1Xe6Ttfj3F-gbpDdSXfbHo4GJ0h-Clyz4YoravtI6NaFKj-wT0/s1600/2ADT-CVKVC-ZES11XI-5NRQ.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIMOX0RyvpN7KMn85zRM33v16CiCOytMEkylYygiyTE1blO5fer41lWdb1GpaMuDkhF83VW_q-eKilDFMXCbyZxkXXjaqJTD1DemUTyfdFGjon33pgZjKz6mGEMDLRB3U96eOvdCNkj1Xe6Ttfj3F-gbpDdSXfbHo4GJ0h-Clyz4YoravtI6NaFKj-wT0/s1600/2ADT-CVKVC-ZES11XI-5NRQ.png)
เวลา 16.00 น. วันที่ 2 ก.ย. ที่ร้านแซ่บไบรท์ ถนนบางกรวยไทรน้อย ต.บางสีทอง อ.เมือง จ.นนทบุรี นายนพดล พรหมภาสิต ที่ปรึกษาศูนย์รวมประชาชนปกป้องสถาบัน หรือ ศปปส. พร้อมภาคีเครือข่ายปกป้องสถาบัน นัดรวมตัวกระชับมิตร เหลือง-แดง เพื่อพบปะพูดคุย โดยฝั่งคนเสื้อแดง นำโดย เค สามถุยส์, สมบัติ ทองย้อย ฝั่งคนเสื้อเหลือง นำโดย ป้าอยุธยา, สิงห์ดำ
นายชินวัตร หรือไบรท์ จันทร์กระจ่าง กล่าวว่า มีความคิดว่าบ้านเมืองเราบอบช้ำมานานแล้ว จมอยู่กับความขัดแย้งระหว่างแดงกับเหลือง บางคนไม่ถูกกัน ทะเลาะกัน ขัดแย้งกันมาตลอดระยะเวลาหลายสิบปี ก็เลยมีความเห็นว่า ตอนนี้รัฐบาลมีหลายพรรคมารวมกัน ซึ่งเป็นพรรคที่มีความคิดเห็นต่างกัน เลยอยากจะเชิญชวนทั้งพี่น้องทั้งพี่เสื้อแดงพี่ป้าน้าอาคนเสื้อเหลือง หรือคนที่มีความคิดเห็นต่าง แม้กระทั่งพี่น้องที่เคยเป็น 3 นิ้ว มานั่งพูดคุยกัน เรามีความประสงค์อยากให้บ้านเมืองของเรานั้นเดินหน้าต่อไป
ป้าอยุธยา คนเสื้อเหลือง กล่าวว่า ตนรู้สึกดีใจ จากเดิมเคยเป็นคู่ขัดแย้งมาหลายปี วันนี้อะไรเบาลงมา เหมือนยกภูเขาออกจากออก จะได้กลับมาปรองดองรักกัน หลังเจอสีส้ม ก็ต้องขอบคุณเขา ที่ทำให้แดงเหลืองมาจับมือกัน เพื่อให้ประเทศชาติเดินหน้าต่อไป
ยอมรับว่าเราเป็นเพียงกลุ่มเล็กๆ แต่ถ้าวันหนึ่งมีคนที่นำเสนอความปรองดองสามัคคีให้กับสังคม ดังนั้นคนไทยต้องตัดสินใจว่าคุณจะเข้ากลุ่มที่ขัดแย้งและส่งต่อให้ลูกหลาน หรือมาอยู่กับกลุ่มคนที่สร้างความสามัคคีปรองดองให้กับประเทศ แต่ถ้าจะมีคนบอกว่าไม่เอาด้วยขออยู่บนความขัดแย้งเราก็ไปห้ามไม่ได้ เราเปิดใจแล้ว แต่สีส้มจะเปิดหรือไม่
เรียบเรียง siamnews