![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJg0B-RHFXBvGQ9-sGinnjDDLiC8iC687XkOZImoQmUloH9-fCwOyd0klFFgyXUKGlGwBe4sJDlRXXF_T51Tm23JGC0wnRR48za4nqcTNC-alsXW5H3_lDFxE2x5mCXXbZpCxjcLL-O-lnP0jxWpRFHnoPzC3TvOhWC9eTKzl41Pye2R969XaciqS3qJA/s1600/0.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJg0B-RHFXBvGQ9-sGinnjDDLiC8iC687XkOZImoQmUloH9-fCwOyd0klFFgyXUKGlGwBe4sJDlRXXF_T51Tm23JGC0wnRR48za4nqcTNC-alsXW5H3_lDFxE2x5mCXXbZpCxjcLL-O-lnP0jxWpRFHnoPzC3TvOhWC9eTKzl41Pye2R969XaciqS3qJA/s1600/0.jpeg)
วันที่ 1 กันยายน 2566 นายพิชิต ชื่นบาน ที่ปรึกษาพรรคเพื่อไทย กล่าวถึงกรณีที่มีกระแสรวมถึงข้อกังขาเรื่องคุณสมบัติของตนในการดำรงตำแหน่งรัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ว่า ตนขอยืนยันว่า คุณสมบัติของตนครบถ้วน ถูกต้อง ทุกประการ ไม่ขาดคุณสมบัติ หรือมีลักษณะต้องห้ามใดๆ ทั้งสิ้น แต่เพื่อให้ประเทศชาติและรัฐบาลเดินหน้าในการแก้ไขปัญหาให้กับพี่น้องประชาชนได้โดยเร็ว เนื่องจากยังมีอีกหลายเรื่องที่เป็นเรื่องเร่งด่วน
ผมจึงขอไม่รับตำแหน่งรัฐมนตรีในครั้งนี้ อย่างไรก็ตาม ผมต้องขอขอบคุณ ผู้ใหญ่ในพรรคเพื่อไทยที่ให้โอกาส และเห็นความสำคัญของผมมาโดยตลอด นายพิชิต กล่าว