![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1tVeQNvvHOKREoN9fctzSU8sznP96BRdOBIKGVsy1J_nx1EOEehS8gyXr6hthuLoAi8f6Xs9aGXOSkoORa2u3ygEtmdZ-ALDwpl2pRW0WTQvtknCVxWi1DQQjHwkc5rBk76STZM8xMMFQwtTB3h58H2hqu_-G_DV5GcacLOpQMpNnAIRyYjyo-oJoDqg/s1600/2FAJ-UUMJP-QLMBXFP-ZOW4.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1tVeQNvvHOKREoN9fctzSU8sznP96BRdOBIKGVsy1J_nx1EOEehS8gyXr6hthuLoAi8f6Xs9aGXOSkoORa2u3ygEtmdZ-ALDwpl2pRW0WTQvtknCVxWi1DQQjHwkc5rBk76STZM8xMMFQwtTB3h58H2hqu_-G_DV5GcacLOpQMpNnAIRyYjyo-oJoDqg/s1600/2FAJ-UUMJP-QLMBXFP-ZOW4.jpeg)
วันที่ 13 กันยายน 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นาย หมี บุญมา อาสาสมัครมูลนิธิใต้เต็กเซี่ยงตึ๊ง อ.ทุ่งใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่ อาสาสมัคร ของหน่วยกู้ภัย ถูกรางวัลใหญ่กันหลายคน ได้รับเงินกันทั่วหน้าหลักแสน
เนื่องจากเลขท้ายรางวัลที่ 1 ออก 478 มาตรงกับรถพยาบาลของมูลนิธิ ถึง 2 คัน หลังจากนั้นมาวันนี้มีพิธี แก้บน เซ่นไหว้ หัวหมู น้ำแดง ธูปเทียน น้ำดื่ม ผลไม้ หมากพลู บุหรี่ เหล้าขาว เพื่อขอพรรอบต่อไปขอให้อาสาสมัคร ที่ทำงานด้วยใจ ได้ถูกรางวัลใหญ่กันอีกรอบ
หลังจากนั้นได้จุดประทัด หนึ่งหมื่นนัดเพื่อถวายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำรถ ผลประทัดเลขที่ผ้าถูกไฟเผาหมด เหลือให้เห็นเป็นเลข 70 เท่านั้น จึงเชื่อได้ว่าน่าจะออกรางวัลเลขท้ายอย่างแน่นอน จึงไม่รอช้าอาสาสมัครจึงออกตามหาเลขในแผงลอตเตอรี่ทันที
ส่วนนายหมี เชื่อว่าจะต้องออกเลขรถพยาบาลอีกคัน เนื่องจากวันนั้นยังไม่ออกที คือหมายเลข 1842 จึงขอให้ทุกท่านจงโชคดี เพราะเชื่อในบุญบารมีของรถกู้ภัย ที่ช่วยชีวิตคนมานับไม่ถ้วน
ข่าวโดย ผู้สื่อข่าวจังหวัดนครศรีธรรมราช
เรียบเรียง มุมข่าว by siamnews