![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnEeaswUIvN6if_UfqYpG9CIRwk5Uq7w-qyWX1dcLslmdgDkT_ROgseyk1P4YrfV6RdVgnP67LXDDPLSe9cwGmiZq0_B_sVzkQG68LYNq4OMHVcnrAbos-6Myu5Vtt7auxkZq-LAz2oMmzgf3dcsbi7kw8f-rlNjGUJvUB04USVqpliB96X8EKAIoSlfI/s1600/2UCT-IWFZW-11KFIZO-RK8Q.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnEeaswUIvN6if_UfqYpG9CIRwk5Uq7w-qyWX1dcLslmdgDkT_ROgseyk1P4YrfV6RdVgnP67LXDDPLSe9cwGmiZq0_B_sVzkQG68LYNq4OMHVcnrAbos-6Myu5Vtt7auxkZq-LAz2oMmzgf3dcsbi7kw8f-rlNjGUJvUB04USVqpliB96X8EKAIoSlfI/s1600/2UCT-IWFZW-11KFIZO-RK8Q.jpeg)
เมื่อวันที่ 30 ตุลาคม 66 ที่ผ่านมา เป็นวันครบรอบ 196 ปี สถาปนา คุณหญิงโม เป็น ท้าวสุรนารี เมื่อวันที่ 30 ตุลาคม พุทธศักราช 2370 และได้สร้างอนุสาวรีย์ฯของสามัญชนสตรีคนแรกของประเทศไทย และยังเป็นปีแห่งการสถานปนาครบรอบ 555 ปี เมืองนครราชสีมา
ทั้งนี้ วัดพระนารายณ์มหาราช วรวิหาร ได้อัญเชิญ กู่บรรจุอัฐิย่าโม จาก พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ มหาวีรวงศ์ (วัดสุทธจินดา) ถนนราชดำเนิน อ.เมือง จ.นครราชสีมา ออกมาเพื่อทำบุญในพิธี ยกย่าโม สู่อนุสาวรีย์ที่วัดพระนารายณ์ นอกจากนี้ ประชาชนต่างแห่นำเลขกู่บรรจุอัฐิย่าโม 62/2503 มาเป็นแนวทางหวังเป็นโชคลาภในงวดวันที่ 1 พ.ย.นี้