![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUwivo4XXYjxd8JNMn6H5FMzxC_6FfhSQUsPZ7VAr9efBsYoZk3yinfkpU-sNvhx4sjcbh1Zthx-cE6iqyLF7Hlae4ylOGat4UdWpBYNsYs5GUWL8V3klnM0TJJv9WPXhLya67WGuuuRoOPNBSVUC2k6En7KAdz57LbX7THoQXR6IsPIogl13Hj5d-puw/s1600/2UAK-MFWMC-PZDDLJ6-SG36.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUwivo4XXYjxd8JNMn6H5FMzxC_6FfhSQUsPZ7VAr9efBsYoZk3yinfkpU-sNvhx4sjcbh1Zthx-cE6iqyLF7Hlae4ylOGat4UdWpBYNsYs5GUWL8V3klnM0TJJv9WPXhLya67WGuuuRoOPNBSVUC2k6En7KAdz57LbX7THoQXR6IsPIogl13Hj5d-puw/s1600/2UAK-MFWMC-PZDDLJ6-SG36.png)
เพจเฟซบุ๊ก สำนักงานเลขานุการสมเด็จพระสังฆราช โพสต์ข้อความระบุ เนื่องในอภิลักขิตสมัยขึ้นปีใหม่ พุทธศักราช 2567 เจ้าพระคุณ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก โปรดประทานพระรูป และลายพระหัตถ์เชิญพุทธศาสนสุภาษิต ว่า จิตฺตํ ทนฺตํ สุขาวหํ แปลความว่า จิตที่ฝึกแล้ว นำความสุขมาให้ เป็นพระคติธรรมสำหรับความสุขปีใหม่ พุทธศักราช 2567
พร้อมด้วยพรประทานว่า เนื่องในอภิลักขิตสมัยขึ้นปีใหม่ พุทธศักราช 2567 ขอท่านจงหมั่นฝึกจิตให้มั่นคงดี เพื่อความสุขความเจริญทุกเมื่อเทอญ
สมเด็จพระสังฆราช