![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQZ9mHqGSfjsDKGlHpKUzlFsgHGg5C1adsP28KWe8kshD_fISEMn3eVwxzTrifvDJXB_lDI_-TT9K9a2CdvvGWlFEl4gr4ptdGbQEWPb72PUtRPQtf7nh6IDYSFoCds5SpVSHehUb4L5S7TAVHehfiM2MrAyDE3isMd_hKecKt_FPyOyd7zbkyryLugnc/s1600/2USX-DZCSQ-CYMQGKL-UUO0.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQZ9mHqGSfjsDKGlHpKUzlFsgHGg5C1adsP28KWe8kshD_fISEMn3eVwxzTrifvDJXB_lDI_-TT9K9a2CdvvGWlFEl4gr4ptdGbQEWPb72PUtRPQtf7nh6IDYSFoCds5SpVSHehUb4L5S7TAVHehfiM2MrAyDE3isMd_hKecKt_FPyOyd7zbkyryLugnc/s1600/2USX-DZCSQ-CYMQGKL-UUO0.jpeg)
วันที่ 23 ธันวาคม 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานจากเกาะคำชะโนด วังนาคินทร์ ดินแดนพญานาคราช พ่อปู่ศรีสุทโธและแม่ย่าศรีปทุมมา บ้านโนนเมือง หมู่ที่ 11 ต.บ้านม่วง อ.บ้านดุง จ.อุดรธานี ว่า ที่เกาะคำชะโนดตรงกับวันหยุดและใกล้ถึงวันขึ้นปีใหม่ นักท่องเที่ยวเดินทางมาจากทุกสารทิศเพื่อเดินทางมากราบไหว้ขอพรพ่อปู่แม่ย่าในวันขึ้นปีใหม่ พอมาถึงลงทะเบียนรับบัตรคิวเดินเข้าวัดอุณหภูมิร่างกายเสร็จแล้วเดินต่อไปที่ทางเข้าวังนาคินทร์เข้ากราบไหว้ขอพรพ่อปู่แม่ย่า
สำหรับที่ลานบวงสรวงหน้าเกาะคำชะโนดมีนักท่องเที่ยวเดินทางมาตั้งโต๊ะแก้บนตั้งแต่เช้าจนแน่นลานบวงสรวง มีโต๊ะหนึ่งมาตั้งโต๊ะแก้บนถวายไข่ 10,000 ฟอง เป็นพี่น้องชาวจังหวัดเชียงรายบอกว่า โชคดีที่ขอปู่ไว้ถึงจะไกลเหนือสุดในสยามก็ต้องเดินทางมาแก้บนกับพ่อปู่แม่ย่าตามสัญญาที่บนกับปู่ย่าไว้ และยังขอโชคลาภในปีใหม่โดยมีพ่อจ้ำชวการ คำวันสา พ่อจ้ำประจำลานบวงสรวงคำชะโนดเป็นผู้พานำทำพิธี
ส่วนคนที่ชอบตัวเลขพลาดไม่ได้ต้องส่องขันน้ำมนต์พิธีโต๊ะโชคดี มองเห็นน้ำตาเทียนสีแดงเป็นเลข 1-7-4 ส่วนที่ต้องมองไม่ลำบากสายตาคือจุดธูปเสี่ยงโชค เห็นเพียงสองตัวปกติจะมีตัวเลขสามตัว มองเห็นเป็น17หรือ77 มองเห็นไม่ชัดเจน เผื่อโชคดีในงวดวันที่ 30 ธันวาคม นี้ เป็นรับโชครับปีใหม่
ข่าวโดย นาริสา หลักทอง ทีมข่าวจังหวัดอุดรธานี
เรียบเรียง มุมข่าว by siamnews