![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjSGNDZ8U0MuojPS_YoB7jXrTIFzAi07f3X78TbZ-uGRYR-ruuZrk6TTMdFhhiVBk5BFAoneM1aYaRzjCPzOft30Cx15lnl4vLAki9-cEBien3ywlrzqfBjrQkMc22fXPRD2lQ3gF9X-hQpM7yQNlS0T5a84bQiecltx7YdNId9ymBRuRKZtHqxELQYEaQ/s1600/2PQB-6C7WR-R0TUEBO-LE8M.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjSGNDZ8U0MuojPS_YoB7jXrTIFzAi07f3X78TbZ-uGRYR-ruuZrk6TTMdFhhiVBk5BFAoneM1aYaRzjCPzOft30Cx15lnl4vLAki9-cEBien3ywlrzqfBjrQkMc22fXPRD2lQ3gF9X-hQpM7yQNlS0T5a84bQiecltx7YdNId9ymBRuRKZtHqxELQYEaQ/s1600/2PQB-6C7WR-R0TUEBO-LE8M.jpeg)
เมื่อวันที่ 28 ธ.ค.66 หน่วยกู้ภัยสว่างจรรยาธรรม จุด อ.เฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์ รับแจ้งขอความช่วยเหลือจากชาวบ้านว่าพบงูขนาดใหญ่อยู่ในบ้านเกรงว่าจะได้รับอันตราย ต่อมาหน่วยกู้ภัยได้เข้าไปตรวจสอบพบว่าเป็นงูเหลือมขนาดใหญ่ ใช้เวลาประมาณ 20 นาที จึงสามารถจับงูได้พบว่ามีความยาวกว่า 3 เมตร หนักประมาณ 10 กิโลกรัม
นายเกียรติศักดิ์ สุขกูล อายุ 62 ปี บ้านเลขที่ 156 อ.เฉลิมพระเกียรติ จ.บุรีรัมย์ เล่าว่าตอนเที่ยงวันกำลังจะออกไปทำงานต่อ เห็นป้ายที่ติดไว้บนหน้าต่างมีลักษณะนูนใหญ่ เมื่อสังเกตดูพบว่าเป็นงูขนาดใหญ่จึงโทรให้หน่วยกู้ภัยมาช่วยเหลือ ยังไม่รู้ว่างูเข้ามาได้อย่างไรเพราะที่บ้านไม่ได้เลี้ยงไก่ ไม่เคยมีงูเข้าบ้านมาก่อน
ด้านนางบัวลอย สุขกูล อายุ 57 ปี พี่สาวเจ้าของบ้านเล่าว่า ก่อนหน้านี้ 2 วันได้ฝันว่าพ่อกับแม่ที่เสียชีวิตไปแล้วเอาข้าวเปลือกมาใส่ไว้ในบ้านเต็มบ้าน ตนไม่ได้คิดอะไรจนกระทั่งมาเจองูดังกล่าว และเป็นฝันส่วนตัวเชื่อว่าพ่อแม่เอาโชคลาภมาให้ แต่หลังจากหน่วยกู้ภัยเอางูขึ้นรถทะเบียน บพ 5934 บุรีรัมย์ เพื่อเตรียมจะเอาไปปล่อยสู่ธรรมชาติ รถของหน่วยกู้ภัยสตาร์ตไม่ได้ ตนเองจึงเอาดอกไม้ธูปเทียนมากราบไหว้เพื่อให้รถกู้ภัยสตาร์ตติด หลังจากทำพิธีประมาณ 5 นาที รถของหน่วยกู้ภัยก็สตาร์ตได้ตามปกติ จึงรู้สึกแปลกใจมาก