![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjRht6hVc33W4eed2fzfKnbC8bIygOy2N5D6m9vERj2gPhGq-XaoAIjEtmNOJ0ZuiraWxNokV4Rtae4s6YEz7lrohLPzNn-J22mlnSd8Xj7v9t7S8K508Lbnvjz046nCZehivVKsk8KrMYmmenRaeaC5dzutZAiwU1UqLRZ8gflqOM5z3_cU2SOKB62dII/s1600/2RQL-K13HP-09I5WGV-IPI7.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjRht6hVc33W4eed2fzfKnbC8bIygOy2N5D6m9vERj2gPhGq-XaoAIjEtmNOJ0ZuiraWxNokV4Rtae4s6YEz7lrohLPzNn-J22mlnSd8Xj7v9t7S8K508Lbnvjz046nCZehivVKsk8KrMYmmenRaeaC5dzutZAiwU1UqLRZ8gflqOM5z3_cU2SOKB62dII/s1600/2RQL-K13HP-09I5WGV-IPI7.jpeg)
เมื่อเวลา 13.30 น. วันที่ 19 ธันวาคม สถานีดับเพลิงเทศบาลเมืองบ้านสวน ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี รับแจ้งว่าได้เกิดเหตุสารฟอร์มอลีนรั่วไหลอาคารหลังตึกคลอด ชั้น 6 โรงพยาบาลชลบุรี จึงนำทีมดับเพลิงรุดไปพื้นที่เกิดเหตุ พร้อมทั้งห้ามบุคคลภายนอกเข้าไปในที่เกิดเหตุ
หลังจากนั้นทีมกู้ภัยของสถานีดับเพลิงเทศบาลเมืองบ้านสวน ได้แต่งชุดป้องกันสารเคมีรุดเข้าในอาคารดังกล่าว พบสารฟอร์มาลีนรั่วไหลไปประมาณ 10 ลิตร จึงได้พยายามจัดเก็บให้เรียบร้อย และทำความสะอาดร่างกาย เกรงว่าจะเกิดผลกระทบกับประชาชนทั่วไป
จากการสอบถามทีมกู้ภัยกล่าวว่า เจ้าหน้าที่ดับเพลิงเทศบาลเมืองบ้านสวน ได้เข้าไประงับเหตุได้เรียบร้อยแล้ว พร้อมทั้งมีการจัดเก็บสารฟอร์มาลีนได้อย่างเรียบร้อยแล้ว ส่วนเจ้าหน้าที่ดับเพลิงทุกคนปลอดภัย เพราะใส่เสื้อป้องกันสารเคมี สำหรับสารฟอร์มาลีน คาดว่ามีการรั่วไหลประมาณ 10 ลิตร สาเหตุมาจากเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลเปิดวาล์วแล้วเกิดการรั่วไหลออกมา ขณะนี้ได้เก็บกู้ได้หมดแล้ว