![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjs77pB_bGgBECOGO4VVdp-FbIaoBaaG8bhEN9peVesbdMXyVcDdEwv_UjJ3T-79VbpbiyxL-K0zhhEDwmsf0U-HDujVKi3U9HomksQieWVbud6Twm2_FG6gJ-2L_citbt4YtMVoretM0NX3Mqn15TMWE64VdE9Z5DuKNWc4aFgZYki1YlRodZkxK0HV6U/s1600/2DJX-HEUBO-IF5Q35F-ZERV.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjs77pB_bGgBECOGO4VVdp-FbIaoBaaG8bhEN9peVesbdMXyVcDdEwv_UjJ3T-79VbpbiyxL-K0zhhEDwmsf0U-HDujVKi3U9HomksQieWVbud6Twm2_FG6gJ-2L_citbt4YtMVoretM0NX3Mqn15TMWE64VdE9Z5DuKNWc4aFgZYki1YlRodZkxK0HV6U/s1600/2DJX-HEUBO-IF5Q35F-ZERV.jpeg)
เมื่อช่วงดึกของวันที่ 5 ม.ค. 2567 ที่ผ่านมา ศูนย์วิทยุ สภ.โกตาบารู อ.รามัน จ.ยะลา ได้รับรายงานจากผู้ใหญ่บ้านปงตา หมู่ที่ 5 ต.บือมัง ว่าเกิดเหตุการณ์ไฟไหม้ปั้มน้ำมันอย่างรุนแรง ในพื้นที่บ้านปงตา หมู่ที่ 5 ต.บือมัง อ.รามัน จ.ยะลา
หลังรับแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ ฝ่ายปกครอง ได้ประสานนำรถ ชุด กู้ชีพ - กู้ภัยแม่กอเหนี่ยวยะลา กู้ชีพ - กู้ภัยแม่ทับทิมยะลา และ รถดับเพลิงของเทศบาลตำบลโกตาบารู , เทศบาลตำบลเมืองรามันห์ , อบต.บาโงย , อบต.กาลอ , อบต.เนินงาม , อบต.กาลูปัง , อบต.ยะต๊ะ เข้าช่วยกันดับไฟที่กำลังโหมไหม้รถบรรทุกน้ำมัน และบริเวณปั้มน้ำมัน ที่ถูกเพลิงไหม้เสียหายทั้งหมด
จากการสอบถามในเบื้องต้น ทราบว่า รถบรรทุกน้ำมัน ซึ่งกำลังขนถ่ายเก็บน้ำมันไว้ในถังใต้ดินของปั๊มน้ำมัน ได้เกิดประจุไฟฟ้า ทำให้เกิดไฟไหม้อย่างรุนแรงและรวดเร็ว ส่งผลทำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ จำนวน 3 ราย และ เสียชีวิตอีกแล้ว 2 ราย สำหรับความเสียหายทางเจ้าหน้าที่กำลังเร่งตรวจสอบและประเมินความเสียหายต่อไป