![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUaH9wqI0BST83hAIR-1V6op3kJxNn4d9cFS1aDIAJPAQrwrSCFLSBr4lIQQ_9dwLei53hhydrysfpvzLOUx_LyyvWWhj8wuyTBl2jfXI8GJj_M67bSUaXVNRrAhnpy03RbTOFdJFB_Z1FGWXPHzLJzGidcdqv-mCm8F_bYPCkgJv7SQ4uUW9gH41f78Q/s1600/2TXF-UAQQ3-RPP0EHF-4M0E.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUaH9wqI0BST83hAIR-1V6op3kJxNn4d9cFS1aDIAJPAQrwrSCFLSBr4lIQQ_9dwLei53hhydrysfpvzLOUx_LyyvWWhj8wuyTBl2jfXI8GJj_M67bSUaXVNRrAhnpy03RbTOFdJFB_Z1FGWXPHzLJzGidcdqv-mCm8F_bYPCkgJv7SQ4uUW9gH41f78Q/s1600/2TXF-UAQQ3-RPP0EHF-4M0E.jpeg)
วันที่ 7 มกราคม พ.ศ. 2567 หนุ่มอายุ 25 ปี เข้าพิธีปรงผมห่มขาว เพื่อบวชแก้บนให้คุณแม่ ณ วัดหัวสำโรง ต.หัวสำโรง อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา
โดยคุณพ่อของพ่อนาค ได้เล่าว่า ก่อนหน้านี้ไม่คิดว่าภรรยา คือแม่ของนาค จะรอดมาได้อย่างปาฏิหาริย์ จากการเข้ารับการผ่าตัดเส้นเลือดในสมองแตกเฉียบพลัน นอนคล้ายเจ้าหญิงนิทราอยู่หลายเดือน
ลูกชายคนโต จากลูกทั้งหมด 3 คน ได้บนกับหลวงพ่อโสธรว่า ขอให้คุณแม่หายป่วย จะบวชแก้บน 15 วัน ซึ่งภรรยาตนเองก็เริ่มอาการดีขึ้น จนกลับมาเดินได้ พูดพอได้แต่ยังหลงๆลืมๆ วันนี้ลูกชายจึงได้มาบวชแก้บน
และมีช่วงหนึ่งเกิดเป็นภาพน่ารักๆ ขณะที่หมอขวัญทำพิธีบายศรีสู่ขวัญ หลังปลงผมนาค ลูกชายและแม่นาคจับมือแน่น จนนาคหลับ เป็นภาพความรักความอบอุ่นต่อผู้ร่วมงานอย่างมาก
จากนั้นก็มีการแห่นาครอบชุมชนตลาดหัวสำโรง โดยมีขบวนนางรำชุดไทย แดนซ์สนุกสนานมาตลอดทาง โดยสีสันของขบวนที่มีผู้ร่วมกว่า 500 คน ไม่เพียงเท่านั้นนาคที่นั่งบนรถตุ๊กๆ ก็โปรยกัลปพฤกษ์แบบไม่มีหมด ทราบว่าเป็นเงินที่แม่และพ่อนาคเก็บหอมรอมริบ เตรียมไว้เพื่อวันนี้เกือบ 50,000 บาท