![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgl0fcLJhePvSizrNk5Z6Gp1vaDnDTW7mSohkLQyOQnW2VuYi0BNa0yKtXoxcQSqzAhAu3jTWeZJLz6f8GO-hSpDhAngrSSuiYdCgvpv-pj5s3R0NWDlC2Zt8kDzMdj1dP7sQXi3ZZ4Vnn9oVv5TTNWKup7PHzaXCvFCZFE7-kZfI8agc5085r1I2yLPDI/s1600/2MYX-SK5DH-UBQWDOC-JYCQ.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgl0fcLJhePvSizrNk5Z6Gp1vaDnDTW7mSohkLQyOQnW2VuYi0BNa0yKtXoxcQSqzAhAu3jTWeZJLz6f8GO-hSpDhAngrSSuiYdCgvpv-pj5s3R0NWDlC2Zt8kDzMdj1dP7sQXi3ZZ4Vnn9oVv5TTNWKup7PHzaXCvFCZFE7-kZfI8agc5085r1I2yLPDI/s1600/2MYX-SK5DH-UBQWDOC-JYCQ.jpeg)
ด้าน พ.ต.อ.เผด็จ งามละม่อม รอง ผบก.ป. เป็นหัวหน้าชุดสืบสวนคดีน้องชมพู่ เปิดเผยถึงหลักฐานสำคัญในคดี ก็คือเส้นผมของน้องที่ตกอยู่ในจุดพบศพ คือเป็นเส้นผมกระจุกหนึ่ง ประมาณ 40-50 เส้น ตรวจสอบแล้วเป็นรอยถูกตัดด้วยของมีคม วางเส้นผมบนพื้นดินแล้วใช้มีดสับ เราพยายามตามหาว่าเส้นผมนี้อยู่ที่อื่นอีกหรือไม่ จนมาพบในรถของนายไชย์พล นำไปเข้ากล้องจุลทรรศกำลังสูงจนพบว่าเป็นรอยตัดแบบเดียวกัน
นายไชย์พลมีนัดจะไปส่งพระต่างอำเภอ เข้าใจว่าอาจจะมีเจตนาที่ดี คือจะรับน้องชมพู่ไปเที่ยวด้วยกัน แต่อาจจะเกิดเหตุบางอย่าง เช่นน้องร้องงอแงหรืออะไรก็ตาม อาจจะทำให้น้องเอาน้องไปทิ้งในป่าก็เป็นไปได้ วันที่น้องชมพู่หายไป แล้วนายไชย์พลกลับมาจากส่งพระ คำแรกที่เขาถามคือ “ทำไมพ่อแม่น้องชมพู่ถึงทำให้เป็นเรื่องใหญ่ ทำไมถึงต้องพาคนมาตามหาขนาดนี้
เรื่องนี้ตำรวจมองว่ามันอาจจะมีสาเหตุมาจากน้ำผึ้งหยดเดียว อาจจะพลั้งมือ หรืออาจจะไม่สามารถจัดการให้เด็กหยุดร้อง หรือไม่สามารถจัดการอารมณ์ตัวเองได้ จากเรื่องเล็กๆ แทนที่จะพาเด็กมาคืน กลับพาไปหลบ หรือพาไปซ่อนในป่า ในเขา ที่มันห่างไกลกว่าเดิม จนทำให้น้องเสียชีวิตจากการขาดอาหาร ขาดน้ำ ส่วนเรื่องการถูกทำร้ายหรือไม่ จากบาดแผลมันไม่สามารถยืนยันการถูกทำร้ายได้